รบกวนขอคำปรึกษาเรื่อง โรคตับในสุนัขด้วยค่ะ

เรื่องต่างๆที่อยากแบ่งปัน,คำถาม เรื่องการดูแลรักษาเพื่อสี่ขาของเราให้เค้ามีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง

รบกวนขอคำปรึกษาเรื่อง โรคตับในสุนัขด้วยค่ะ

Postโดย ข้าวปิ้ง » Sat Sep 10, 2011 9:32 pm

คือว่าอยากสอบถามว่าน้องหมาที่ป่วยเป็นโรคนี้ จะมีลักษณะอาการอย่างไรบ้างค่ะ
ต้องสังเกตยังไง แล้วถ้าหากเป็นจะต้องรักษายังไง คือว่าพอดีมีคนมาทักเจ้าแสบที่บ้านว่า
ให้กินแต่อาหารเม็ด เดี๋ยวเขาก็เป็นโรคตับ โรคไตหรอก (เล่นเอาซะจิตตกเลย :009: :009: ) ก็เลยอยากทราบว่าการที่เราให้เขา
กินอาหารเม็ดอย่างเดียว ทำให้เขาเป็นโรคนี้ได้ด้วยหรอค่ะ แล้วถ้าหากว่าเป็นแล้วต้องทำอย่างไร
ให้เขาทานไรได้บ้าง

ยังไงรบกวนเพื่อนๆๆพี่ๆๆทุกคนด้วยนะค่ะ
>>>ข้าวต้ม++ข้าวปิ้ง++ฮักกี้++สโนว์วี่<<< สุดที่รัก...รักที่สุด
ข้าวปิ้ง

ตอบ: 234
สมัครสมาชิก: Mon Jan 31, 2011 11:51 am

Re: รบกวนขอคำปรึกษาเรื่อง โรคตับในสุนัขด้วยค่ะ

Postโดย นู๋kiss » Sat Sep 10, 2011 10:00 pm

ของเราเคยเป็น ค่าตับสูงเนื่องจาก ฟัดคางคกมาก อาการก็ ไม่ทานข้าว น้ำลายเยอะเกาะที่มุมปากด้านนอก หน้าตาบวมๆซึมๆอวก
จนพาไปหาคุณหมอคุรหมอเลยจับตรวจเลือดปรากฎว่าปกติดีทุกอย่างยกเว้น ค่าตับสูง เลยให้ยาเกี่ยวกับค่าตับมา
เกิดเป็นหมา siberian มันสบายที่สุดในโลกเเล้วรู้ไม๊ เพราะ(มีคนรับใช้ตั้งเเต่เล็กกจนโต) kiss and ferky
นู๋kiss

ตอบ: 239
สมัครสมาชิก: Wed Nov 17, 2010 8:04 pm

Re: รบกวนขอคำปรึกษาเรื่อง โรคตับในสุนัขด้วยค่ะ

Postโดย (T_T) » Sat Sep 10, 2011 11:17 pm

ยังไงขอ copy กระทู้นี้ไปลงไว้ที่บอร์ด
"ทุกคำถามมีคำตอบจากทีมงานสัตว์แพทย์ ร.พ.สัตว์ แมวหมาร่าเริง"
ด้วยนะครับ เดี่ยวคุณหมอน่าจะมาช่วยให้คำตอบนะ
SHEVA ~ ROXY ~ MEME ~ DIVA ~ LEONA ~ FERRI ~ FOXY ~ GIZMO ~ GOTJI

Help to PROTECT our breed, not DESTROY it.
(T_T)

ตอบ: 2546
สมัครสมาชิก: Fri Jan 22, 2010 1:09 pm

Postโดย ข้าวปิ้ง » Sun Sep 11, 2011 9:32 am

ขอบคุณคร้า
>>>ข้าวต้ม++ข้าวปิ้ง++ฮักกี้++สโนว์วี่<<< สุดที่รัก...รักที่สุด
ข้าวปิ้ง

ตอบ: 234
สมัครสมาชิก: Mon Jan 31, 2011 11:51 am

Postโดย (T_T) » Mon Sep 12, 2011 11:12 pm

คุณหมอมาตอบแล้วนะคับ viewtopic.php?f=8&t=6655
livelypethosp wrote:เวลาที่พูดคำว่า โรคตับ มันกว้างมากเลยค่ะ เอาเป็นว่า เวลาเจอนั่นหมายถึงว่า มีอะไรก็ตามที่ทำให้ตับทำงานหนักจนทำให้เวลาที่เราตรวจเลือดจะพบว่ามีค่าบางอย่างในเลือดแสดงออกมาว่า เนื้อตับเกิดความเสียหายขึ้นมา อาการก็มีตั้งแต่ ซึม ไม่กินอาหาร อาเจียน บางตัวก็มีอาการของดีซ่านพบผิวหนังตามตัวเป็นสีเหลือง ค่ะ สาเหตุมีได้จากหลายประการค่ะ กรณีที่สงสัยว่าเป็นไหม ก็ให้นำสุนัขไปตรวจสุขภาพ แล้วทำการตรวจเลือดเช็คค่าตับ ค่ะ กินอาหารเม็ดอย่างเดียวไม่น่าจะส่งผลทำให้ค่าตับ ค่าไต ขึ้นน่ะค่ะ
SHEVA ~ ROXY ~ MEME ~ DIVA ~ LEONA ~ FERRI ~ FOXY ~ GIZMO ~ GOTJI

Help to PROTECT our breed, not DESTROY it.
(T_T)

ตอบ: 2546
สมัครสมาชิก: Fri Jan 22, 2010 1:09 pm

กลับไปหน้า บอร์ดพูดคุย

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก ไม่มีสมาชิก และ ผู้เยี่ยมชม 1 คน