ข้อสงสัย ระหว่าง ไซกับสัตว์เลี้ยงอื่น? มีรูป

เรื่องต่างๆที่อยากแบ่งปัน,คำถาม เรื่องการดูแลรักษาเพื่อสี่ขาของเราให้เค้ามีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง

ข้อสงสัย ระหว่าง ไซกับสัตว์เลี้ยงอื่น? มีรูป

Postโดย Mounpohouse » Wed Feb 23, 2011 5:04 pm

คือว่าหลงรักไซบีเรียนมานานแล้วครับ พอดีว่าพึ่งเรียนจบ
รอโอกาสดี ๆ จะหาไซมาเลี้ยงซัก 2 ท่าน ตอนนี้อยู่ในช่วงจะเกณทหาร ครับ รอผ่านเรื่องต่าง ๆ ไปก่อน
ก็เลยพยายามหาข้อมูล อุปนิสัยของน้อง ๆ เค้า โดยอาศัยอ่านเอา จากบอร์ดแห่งนี้ ได้ความรู้มากมายจากพี่ ๆ ทุกท่าน
จึงมีคำถาม ๆ นึงอยากมาถามอ่ะครับ รบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการช่วยตอบหน่อย

ที่บ้าน คุณพ่อเป็นคนชอบเลี้ยงสัตว์ เลี้ยงเยอะมากครับ เจ้าเหมียว ไก่ ปลา กระต่้าย เลี้ยงดีทุกตัวครับเป็นบิ๊กแฟมิลี่เลยครับ เลยซึมซับ ท่านมาครับ
ที่บ้านมีเนื้อที่กว้างขวางครับ กำลังปลูกบ้าน ด้วยอีกหลังหนึ่งสมบัติพ่อแม่ทั้งนั้นครับ ว่าจะทำสนามหญ้า ให้น้อง ๆ ได้วิ่งเล่นกัน(ตอนนี้ที่บ้านมีแต่ต้นไม้) เสร็จน่าจะประมานเดือนเมษา พอดีครับ คือไปอ่านเจออุปนิสัยหนึ่งของน้องไซบีเรียน คือ
เจอสัตว์ปีก เจ้าเหมียว หรือสัตว์ เล็ก ๆ ไม่ได้ ถ้าเจอแล้ว เป็นควบคุมตัวเองไม่อยู่ อยากทราบว่าขนาดนั้นเลยหรอครับ :012: แล้วถ้าเรานำเจ้าไซมาเลี้ยง
ตั้งแต่2 - 3 เดือน ใ้ห้เขาปรับสภาพให้เป็นมิตรกับสัตว์เลี้ยงที่ บ้านเราจะได้รึปล่าวครับ คือว่าที่บ้านมี ไก่แจ้ ประมาน 20-30 ตัว แมว 5 ตัว กระต่าย 1 ตัว

ถ้าพี่คนไหนมีประสบการณ์เลี้ยงไซ กับ สัตว์ตัวเล็กๆ กระต่าย ไก่ หรือเจ้าเหมียว ช่วยแชร์ประสบการณ์ การอยู่ร่วมกันให้ผมฟังหน่อยครับ
คือ อยากเลี้ยงน้องไซมากครับ

ขอขอบคุณประสบการณ์่ต่าง ๆ ที่พี่ได้นำมาเล่าไห้ฟัง
และขอขอบคุณทุกคำแนะนำทุกคอมเม้นครับ :008:

ปล.ที่บ้านเคยเลี้ยงหมาไทยนิสัยขี้เล่นให้กินอาหารเกรดพรีเมี่ยมตัวอ้วนปักๆแต่มันจากไปแล้ว คิดถึงมันมากครับ :002:

Image
นี่คุณหมิว เจ้ใหญ่ของบ้าน :005:
Image
คุณชายมีโอ แมวที่รักของพ่อผมเอง รักกว่าลูกแท้ ๆ อีก 55555
Image
นี่น้อง ทองขาว ที่รักผมเอง ชอบมาเคาะประตูเรียกตอนดึก ๆ - - :006:
Image
นี่น้อง ทองดำ ครับเป็นพี่น้องท้องเดียวกับทองขาว ขี้เล่นมากๆ
Image
Image
พี่น้องเค้าครับ มีคนมาขอไปเลี้ยงแล้ว เหลือแค่สองตัว ทองดำ กับ ทองขาว ป่วนมากครับขนาดแค่ 2 ตัว ถ้าอยู่กันครบ
ไม่ต้องพูดถึงเลยว่าจะเป็นไง
Image
นี่น้อง ทับทิม ครับ กระต่ายหลงทาง เลยเลี้ยงไว้ น่ารักมาก ตาแดง สวยเหมือนเม็ดทับทิม
Image
ครอบครัวน้องไก่แจ้ อยู่กันเป็นแกงค์ ครับ 55555
Image
ลูกไก่ ที่พ่อนำมา อยู่ไฟ แม่มันไม่สนใจครับ พูดแล้ว เศร้า :009:
Image
ส่วนนี้บ้าน พ่อแม่ผม ที่กำลังสร้างใหม่ สั่งทำื้นที่สำหรับน้องไซไว้แล้วเรียบร้อย :013:

หมดละครับขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่เสียเวลามาอ่าน และช่วยตอบกระทู้ผม
ไว้มีข้อสงสัยอะไร จะมาถามใหม่ครับ และระหว่างนี้ ก็จะศึกษาข้อมูลน้องไซไปเรื่อย ๆ ครับสนุกดี:013:
Mounpohouse

ตอบ: 58
สมัครสมาชิก: Tue Jan 25, 2011 10:33 pm

Re: ข้อสงสัย ระหว่าง ไซกับสัตว์เลี้ยงอื่น? มีรูป

Postโดย GN-001=EXIA » Wed Feb 23, 2011 5:08 pm

เลี้ยงหลายอย่างจังครับ คิดว่าถ้าอยู่ด้วยกันเด็กๆกับแมวพอได้น่ะคับแต่อย่างอ่นนี้สิไม่แน่ใจน่ะครับ
(พ่อหลวงทรงพระเจริญ)

GN-001=EXIA****SoMa-->PericH
GN-001=EXIA

ตอบ: 1579
สมัครสมาชิก: Fri Jan 15, 2010 3:24 pm

Re: ข้อสงสัย ระหว่าง ไซกับสัตว์เลี้ยงอื่น? มีรูป

Postโดย Mounpohouse » Wed Feb 23, 2011 5:11 pm

ที่กลัว ก็ คือไก่ นี่แหละครับ

ไม่รู้ถ้าเอามาอยู่ด้วยกันตั้งแต่เด็ก ๆ จะเป็นไรรึปล่าวครับ
Mounpohouse

สมัครสมาชิก: Tue Jan 25, 2011 10:33 pm

Postโดย bobogbog » Wed Feb 23, 2011 5:41 pm

ถ้าอยู่ด้วยแต่เด็กนี่อาจจะไม่เป็นไร ถ้าค่อยๆสอนเค้าตั้งแต่เด็กนะคับ แมวนี่น่าจะผ่าน แต่ไก่นี่มีสิทธิ์เป็นได้ทั้งเพื่อน
และอาหารได้ทุกเมื่อ อันนี้แหล่ะคับน่าห่วง :012:
bobogbog

ตอบ: 1176
สมัครสมาชิก: Mon Jan 25, 2010 10:29 am

Postโดย Money22 » Wed Feb 23, 2011 5:54 pm

ถ้าพามาอยู่ด้วยกันตั้งแต่เด็ก คงไม่เป็นไร แต่คงต้องเหนื่อย ในการสอน
และปรับตัวให้เค้าเข้ากะเพื่อนๆ ทั้งหลายเยอะหน่อย เพราะ พี่ใหญ่ทั้งหลาย
ล้วนแล้วแต่ล้อตาล้อใจน้องไซทั้งสิ้น
เป็นกำลังใจให้ น้องไซ น่ารักไม่ดื้อเสมอไปนะค่ะ :016:
^ ^ P' M O N E Y & N' D O L L A R ^ ^
Money22

ตอบ: 234
สมัครสมาชิก: Thu Jan 27, 2011 9:06 am

Postโดย Khun Mangkorn » Wed Feb 23, 2011 6:28 pm

ถ้าเลี้ยงคู่กับไก่ สงสัยต้องถามน้องพอลล่าเเล้วละคะว่ามีวิธีฝึกยังไง ส่วนกับน้องเหมียวๆไม่น่ามีปัญหา
รูปหล่อ กล้ามใหญ่ เเต่ใจป๊อด!!!
Khun Mangkorn

ตอบ: 2125
สมัครสมาชิก: Thu Jan 21, 2010 2:46 pm

Postโดย Mounpohouse » Wed Feb 23, 2011 6:44 pm

bobogbog wrote:ถ้าอยู่ด้วยแต่เด็กนี่อาจจะไม่เป็นไร ถ้าค่อยๆสอนเค้าตั้งแต่เด็กนะคับ แมวนี่น่าจะผ่าน แต่ไก่นี่มีสิทธิ์เป็นได้ทั้งเพื่อน
และอาหารได้ทุกเมื่อ อันนี้แหล่ะคับน่าห่วง :012:

:015: :015: :015: :015: :015: :015: :015:
เป็นเพื่อน ที่น่ากลัว มากครับ
Mounpohouse

Postโดย Mounpohouse » Wed Feb 23, 2011 6:50 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำพี่ๆทุกท่านนะครับ :013:

อยากเห็นคนที่เลี้ยงน้องไซ กับ สัตว์ที่ไม่ใช่สุนัข ไว้เป็นเพื่อนกัน มีไหมครับ :003:
Mounpohouse

Postโดย bobogbog » Wed Feb 23, 2011 7:42 pm

Mounpohouse wrote:
bobogbog wrote:ถ้าอยู่ด้วยแต่เด็กนี่อาจจะไม่เป็นไร ถ้าค่อยๆสอนเค้าตั้งแต่เด็กนะคับ แมวนี่น่าจะผ่าน แต่ไก่นี่มีสิทธิ์เป็นได้ทั้งเพื่อน

:015: :015: :015: :015: :015: :015: :015:

ตัวบ้านผมนี่แค่เดินเฉี่ยวก็แทบสิ้นลมหายใจเลยคับ ทันทีเลย เหมือน kfc เดินผ่าน
bobogbog

สมัครสมาชิก: Mon Jan 25, 2010 10:29 am

Postโดย bimake » Wed Feb 23, 2011 8:15 pm

ถ้าเเมวโอเคครับ น้องที่บ้านพาไปเดินเล่นเจอเเมวไล่ อิบหายเลยครับ กระชักซะผมเเบบว่าเหนื่อยมากเเต่เเมวที่เลี้ยงไว้ที่บ้านมันกลับไม่ทําอะไรคงชินกลิ่น เเต่..............................ถ้าเป้นไก่น้องที่บ้านไม่ได้เลยครับ ยํ้าว่าไม่ได้เลย เลี้ยงไซสามตัว เคยมีประวัติสังหารหมู่ไก่มาเเล้วทุกตัว ตัวโตสุดล่าสุดไม่กี่วันเลยพึ่งไปกินลูกไก่เขาเเปดตัว ดดนเสียไปหลายตังเหมือนกันเพราะไก่ชน ส่วนตัวที่สองหลุดออกจากบ้านไป ไปเจอคอกไก่ก็จัดการไล่ เเละก้กัด ตายไปหลายตัวเหมือนกัน จนเจ้าของไก่ มาเตือนเลย เเละก้บอกให้ดูเเลหมาดีๆหน่อยเพราะว่าไก่ที่เขาเลี้ยงไว้เขาก็จะเอาไปขายเหมือนกัน เป็นอาชีพเขาเกือบซวยเลย ตัวที่สาม เจอทั้งไก่ เเละกระต่าย หนู พี่เเเกวัดเรียบทุกอย่างกัดไก่ตายไปหลายตัว กระต่ายที่เลี้ยงไว้สามตัวตายหมด หนู ของเพื่อนเอามาฝากก้ไปพังกรงหนูเเล้วเอาหนุออกมากัดเหมือนของเล่นเลย สุดๆๆคับ ยังไงระวังหน่อยน่ะ โดยเฉพาะไก่ ตัวดีเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ :010: :002: :002:
bimake

ตอบ: 84
สมัครสมาชิก: Mon Jun 21, 2010 12:12 am

Postโดย Mounpohouse » Wed Feb 23, 2011 8:41 pm

bimake wrote:ถ้าเเมวโอเคครับ น้องที่บ้านพาไปเดินเล่นเจอเเมวไล่ อิบหายเลยครับ กระชักซะผมเเบบว่าเหนื่อยมากเเต่เเมวที่เลี้ยงไว้ที่บ้านมันกลับไม่ทําอะไรคงชินกลิ่น เเต่..............................ถ้าเป้นไก่น้องที่บ้านไม่ได้เลยครับ ยํ้าว่าไม่ได้เลย เลี้ยงไซสามตัว เคยมีประวัติสังหารหมู่ไก่มาเเล้วทุกตัว ตัวโตสุดล่าสุดไม่กี่วันเลยพึ่งไปกินลูกไก่เขาเเปดตัว ดดนเสียไปหลายตังเหมือนกันเพราะไก่ชน ส่วนตัวที่สองหลุดออกจากบ้านไป ไปเจอคอกไก่ก็จัดการไล่ เเละก้กัด ตายไปหลายตัวเหมือนกัน จนเจ้าของไก่ มาเตือนเลย เเละก้บอกให้ดูเเลหมาดีๆหน่อยเพราะว่าไก่ที่เขาเลี้ยงไว้เขาก็จะเอาไปขายเหมือนกัน เป็นอาชีพเขาเกือบซวยเลย ตัวที่สาม เจอทั้งไก่ เเละกระต่าย หนู พี่เเเกวัดเรียบทุกอย่างกัดไก่ตายไปหลายตัว กระต่ายที่เลี้ยงไว้สามตัวตายหมด หนู ของเพื่อนเอามาฝากก้ไปพังกรงหนูเเล้วเอาหนุออกมากัดเหมือนของเล่นเลย สุดๆๆคับ ยังไงระวังหน่อยน่ะ โดยเฉพาะไก่ ตัวดีเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ :010: :002: :002:

โอ้โห

อ่านแล้วขนลุกเลยครับ 555555

น้องไซมีชื่อทีมยังครับ ขอตั้งชื่อทีมให้แล้วกันนะครับ "ไซโหดโฉดยกทีม" :014:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :016:
Mounpohouse

Postโดย Mounpohouse » Wed Feb 23, 2011 8:42 pm

bobogbog wrote:
Mounpohouse wrote:

ตัวบ้านผมนี่แค่เดินเฉี่ยวก็แทบสิ้นลมหายใจเลยคับ ทันทีเลย เหมือน kfc เดินผ่าน

5555555555
Mounpohouse

Postโดย dansai-natong » Wed Feb 23, 2011 9:16 pm

น่าห่วงอยู่นะ...น้ำแกงขนาดเลี้ยงมากับพิ้งกี้(พันธุ์ชิสุ)เล่นกันทุกวันยังกัดคอ พิ้งกี้รากเล่นอย่าแรงทุกวันเลยนะ :010: :010:
dansai-natong

ตอบ: 106
สมัครสมาชิก: Thu Oct 14, 2010 8:12 pm

Postโดย Happy » Wed Feb 23, 2011 9:21 pm

โอ้!!!!! คิดว่าสัตว์ปีก กับ น้องไซเนี่ย ถ้าเจอกันเมื่อไหร่เป็นกระจุย (ขนนก+ขนไก่)555++ เจ้าแฮ๊ปปี้มีวีรกรรม มามาก แรกๆตื่นเช้ามาต๊กกะใจ ขนนกอะไรหว่ากระจุยเต็มหน้าบ้านหมด หันมาเจอเจ้าแฮ๊ปปี้ยืนทำหน้าภูมิใจกับผลงานชิ้นโบว์แดง แต่เค้าไม่กินนะแค่จับมาถอนขนซะเรียบแล้วยืนดูผลงาน ครั้งล่าสุดเดือนกว่าๆนี้เอง เจ้าแฮ๊ปปี้วิ่งเข้าไปบ้านคนอื่นไปวิ่งไล่ฟัดไก่ชนเค้า แถมคาบคอไม่ปล่อยจะเอากลับบ้านตัวเอง(มาให้เจ้านายดูผลงาน) ต้องจิกต้นคอให้ปล่อยจึงปล่อยไก่ชนที่น่าสงสาร เล่นเอาไก่ชนตัวนั้นดิ้นพราดๆ เราก็หน้าซีดสงสารไก่ตัวนั้นก็สงสาร กลัวเจ้าของไก่จะโกรธก็กลัว ก็เด็กของเราผิดจริงๆ ขอโทษเจ้าของไก่ขอโทษแล้วขอโทษอีก ลากเอาเจ้าตัวแสบกลับบ้าน แป๊ปเดียวเจ้าของไก่มากดกริ่งบอกว่า ไก่ตายแล้วคอพับเลย เวรกรรม เราบอกเค้าเราจะชดใช้ให้ แต่เค้าบอกไม่เป็นไร มันตายไปแล้วเดี๋ยวเพื่อนมาจะทำเลี้ยงเพื่อนเลย อืมมมม สยองจริงๆ
Happy

ตอบ: 584
สมัครสมาชิก: Mon Nov 08, 2010 2:02 pm

Postโดย l2abbiz » Wed Feb 23, 2011 10:46 pm

ที่บ้านก็เลี้ยงเยอะเหมือนกันค่ะแต่แยกที่ไว้เรียบร้อย แต่มีกระต่ายน้อยฮอลแลนด์ลอปตายไปเรียบร้อยเพราะกรงอยู่เตี้ย กรงค่อนแข็งแรงมากเลยทีเดียว แต่เวลามังกี้เห็นเราให้อาหารหรือเล่นด้วยก็จะสนใจ แล้วเวลาเราไม่อยู่เค้าก็จะชอบไปฟุดฟิดๆกระโจนใส่กรง แล้วกระต่ายเค้าตกใจง่ายอยู่แล้วอ่ะค่ะ อยู่ได้ไม่นานก็คงไม่ไหวอ่ะ ตายไปเรียบร้อย

มีเม่นมั้ยค่ะถ้าเลี้ยงเม่นอยู่ได้สบายเฉิบเลยค่ะ 5 5 5 วันนั้นเม่นหลุดออกจากกรงเดินผ่านล๊อตไวเลอร์ที่บ้านได้สบายชิลๆยังไม่รู้เลยว่าถ้าเจ้าเม่นเจอกะไซบีเรียนจะเป็นยังไงเนี่ย :012:

หนูดูน่าเป็นห่วงอยู่น่ะค่ะ ^^"

5 5 5 อ่านแล้วฮามากค่ะ คิดได้ไง KFC เดินผ่าน 5 5 5 5
.+*+.+*+.+*+. เดินดินดูดาว รีสอร์ท .+*+.+*+.+*+
.+*+.+*+.+*+ http://www.derndindudao.com .+*+.+*+.+*+
l2abbiz

ตอบ: 200
สมัครสมาชิก: Mon Aug 23, 2010 3:28 pm

Postโดย oranji » Wed Feb 23, 2011 11:56 pm

น้องเหมียวเราว่าน่าจะโอเคนะคะ แต่ถ้ากุ๊กไก่นี่เกรงว่าลูกเจี๊ยบจะไปก่อนเลยอ่ะ (ฮา) แต่ก็ไม่แน่นะคะ !
เพราะของพี่ที่ทำงานเค้าก็เลี้ยงไซ เอามาตอนตัวโตแล้วด้วยขวบกว่า ตอนนั้นเอามาพ่อเค้าเก็บลูกเจี๊ยบมาเลี้ยงตัวนึง มันก็ไม่ทำไรลูกเจี๊ยบให้ลูกเจี๊ยบมานอนบนตัวด้วย แต่ตอนหลังพ่อเค้าย้ายลูกเจี๊ยบออกไปเพราะหวาดเสียวหมาไปนอนทับ
oranji

ตอบ: 1361
สมัครสมาชิก: Thu Jan 21, 2010 11:33 pm

Postโดย deeaws » Thu Feb 24, 2011 12:49 am

เอเรื่องเลี้ยงกับสัตว์เลี้ยงอื่นก็น่าจะได้อยู่มั้งครับ เพราะน้องพอลล่ายังอยู่กับพี่ไก่ ได้เลย
เห็ดหอม หล่อ โฮกๆ
หูหนู ขนสังกตัง
หิมะ ขนเกรียนได้อีก
deeaws

ตอบ: 351
สมัครสมาชิก: Sat Mar 20, 2010 10:51 pm

Postโดย l2abbiz » Thu Feb 24, 2011 12:59 am

viewtopic.php?f=19&t=2694

ลองดูค่ะ หมากับไก่ ^^
.+*+.+*+.+*+. เดินดินดูดาว รีสอร์ท .+*+.+*+.+*+
.+*+.+*+.+*+ http://www.derndindudao.com .+*+.+*+.+*+
l2abbiz

ตอบ: 200
สมัครสมาชิก: Mon Aug 23, 2010 3:28 pm

Postโดย bobogbog » Thu Feb 24, 2011 2:00 am

l2abbiz wrote:http://www.siberianhuskyclubofthailand.com/viewtopic.php?f=19&t=2694

1 ใน infinity รอดได้ไงไม่รู้ เป็นไซที่ประเสริฐมาก
bobogbog

Postโดย แงซาย » Thu Feb 24, 2011 3:29 pm

กลับไปถึงบ้านเวลาเลิกงานตอนเย็น อาจสงสัยทำไมไซไม่ยอมกินอาหารเลย

ที่ไหนได้กินไก่ซะแล้ว
คุณชาย
ทำไมแกดุอย่างนี้ (กับสุนัขตัวอื่นๆ เพราะกัดไม่เลือก)
ทำไมแกชอบฉี่ใส่ตู้เย็น
ทำไมแกชอบกัดโซฟา
ทำไมแกชอบกระโจนงับ
แต่ทำไมเราถึงรักแกมาก ก็ไม่รู้
แงซาย

ตอบ: 196
สมัครสมาชิก: Tue Jan 04, 2011 2:36 pm

Postโดย Little Lamb » Thu Feb 24, 2011 3:39 pm

ไก่นี่ท่าทางจะได้เป็นอาหารสดแน่ ๆ
ต้องทำรั้วแบ่งแล้วล่ะค่ะ ที่บ้านเนี่ย ไก่ข้างบ้านปีนมาสละชีพถึงบ้านประจำ
:014: Angie Speed Peace Aslan Dave Tiara กองกำลังยึดครองบ้าน :007:
Little Lamb

ตอบ: 1811
สมัครสมาชิก: Fri Jan 15, 2010 10:09 pm

Postโดย Mounpohouse » Thu Feb 24, 2011 3:43 pm

l2abbiz wrote:http://www.siberianhuskyclubofthailand.com/viewtopic.php?f=19&t=2694

ขอบคุณครับ
น้องพอลล่าน่ารักมากเลย
เบื้องหลังภาพนี้จะมีแบบ ฟัดแรงๆ มั้งไหมหนอ อยากรู้จัง :003:
Mounpohouse

Postโดย Mounpohouse » Thu Feb 24, 2011 3:46 pm

ขอบคุณทุกคำแนะนำ เลย ครับ
อ่านแล้วรู้สึก จะไหวไหมเนี่ย :006:
แต่อยากลองฝึกดูให้อยู่กับไ่่ก่ ตั้งแต่เด็กๆ แบบน้องพอลล่า
Mounpohouse

Postโดย Mounpohouse » Thu Feb 24, 2011 3:49 pm

อ่านแต่ละคอมเม้น แล้วนึกภาพตาม :002:

มันชั่งหดหู่ จริงๆ ครับ :002: :002: :002: :002:
Mounpohouse

Postโดย Little Lamb » Thu Feb 24, 2011 3:51 pm

ถ้าอย่างนั้น ตอนไปเลือกลูกไซ พยายามเลือกตัวที่เรียบร้อย
เป็นหมาผู้ตาม อย่าเลือกที่ก๋ากั่น ที่พร้อมจะเป็นผู้นำฝูงค่ะ
:014: Angie Speed Peace Aslan Dave Tiara กองกำลังยึดครองบ้าน :007:
Little Lamb

ตอบ: 1811
สมัครสมาชิก: Fri Jan 15, 2010 10:09 pm

Next

กลับไปหน้า บอร์ดพูดคุย

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก Google [Bot] และ ผู้เยี่ยมชม 12 คน