ใครให้ไซกินข้าวบางครับ ช่วยแนะนำเมนูหน่อย

เรื่องต่างๆที่อยากแบ่งปัน,คำถาม เรื่องการดูแลรักษาเพื่อสี่ขาของเราให้เค้ามีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง

ใครให้ไซกินข้าวบางครับ ช่วยแนะนำเมนูหน่อย

Postโดย sikarin47 » Sat Oct 06, 2012 12:47 pm

ใครที่ให้น้องๆ ที่บ้าน กินข้าวบ้างครับ ขอโหวตหน่อย มีเมนูอะไรน่าสนใจบ้างครับ :008: :008: :008:
sikarin47

ตอบ: 99
สมัครสมาชิก: Mon Aug 08, 2011 3:51 pm

Re: ใครให้ไซกินข้าวบางครับ ช่วยแนะนำเมนูหน่อย

Postโดย anuthep » Sat Oct 06, 2012 1:13 pm

กำลังคิดให้ผสมกินเหมือนกันครับ
anuthep

ตอบ: 40
สมัครสมาชิก: Mon Aug 20, 2012 8:54 pm

Re: ใครให้ไซกินข้าวบางครับ ช่วยแนะนำเมนูหน่อย

Postโดย sikarin47 » Sat Oct 06, 2012 2:47 pm

ก่อนหน้านี้ให้น้องเค้ากิน ทิฟฟานี่ ตอนนี้จะลองให้กินข้าวบ้างครับ แนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ รอผู้รู้ :005:
sikarin47

ตอบ: 99
สมัครสมาชิก: Mon Aug 08, 2011 3:51 pm

Postโดย Farhizoee » Sun Oct 07, 2012 11:14 pm

ที่บ้านให้เค้ากินข้าวอาทิตย์ละ5วันค่ะ ตอนเช้าให้กินอาหารเม็ดใส่กล้วยน้ำว้า ตอนเย็นให้กินข้าวกับต้มจืด

เมนูต้มจืดที่ทำก้มี ต้มจืดหมูสับแตงกว่า ต้มจืดไก่ใส่แครอท ไข่ต้มคลุกข้าว โดยวิธีการทำจะไม่มีการปรุงรสใดๆทั้งสิ้น
คือจะต้มๆเคี่ยวๆไปแบบนั้นเลยรสชาติที่ได้ก้จะเป้นความหวานของเนื้อกับผักล้วนๆค่ะ ที่บ้านให้กินแค่3เมนู

เมนูที่น้องทานได้แต่ห้ามปรุงรส ห้ามใช้ซอสปรุงรสทุกชนิดนะคะ
เนื้อไก่เนื้อหมูต้องไม่มีไขมันไม่ติดหนัง/เนื้อปลาต้องไม่ติดหนังไม่มีมันไม่มีก้าง
ถ้าสุนัขที่บ้านสามารถกินผักนอกเหนือจากเมนูที่บอกแล้วไม่ท้องเสียก้สามารถนำมาดัดแปลงเมนูอาหาไรด้ค่ะ

- ไข่ตุ๋นแครอทไก่สับ
- ข้าวผัดหมูแครอท
- ไข่เจียวหมูสับ
- ผัดแครอทหมูชิ้น
- ข้าวหน้าปลาดอลลี่ทอด
**แต่เมนูพวกนี้ต้องใช้กระทะเทปล่อนทำ เพราะกะทะพวกนี้สามารถทำอาหารได้โดยไม่ใช้น้ำมัน**

ลองทำดูนะคะ
Puiimek Home : ) มีเราสองคนก้พอแล้วไอคุนชายจอมป่วนกะคุนหนูสุดเนี๊ยบ
Farhizoee

ตอบ: 293
สมัครสมาชิก: Tue May 24, 2011 9:47 pm

Postโดย Little Lamb » Mon Oct 08, 2012 12:28 am

ถ้าจะทำให้เอง เน้นดังที่Farhizoee บอก คือ พยายามอย่างปรุงรส
สุนัขกินอร่อยที่กลิ่้น ไม่ใช่ที่รส และ สุนัขไม่ต่อมเหงื่อ ดังนั้นห้ามเค็ม

และคำนวนสัดส่วนข้าว กับ โปรตีน และ ผักด้วย ให้ตรงกับความต้องการของสุนัขจริง ๆ
ดูข้างถุงอาหารสุนัขเอาก็ได้ค่ะ แล้วกะสัดส่วนตามเปอเซนต์ข้างถุง
เผื่อสุขภาพที่ดีของสุนัข

:007:
:014: Angie Speed Peace Aslan Dave Tiara กองกำลังยึดครองบ้าน :007:
Little Lamb

ตอบ: 1811
สมัครสมาชิก: Fri Jan 15, 2010 10:09 pm

Postโดย Toto » Tue Oct 09, 2012 4:23 pm

ของบ้านผม มีให้วิตามินทุกคืน คืนละ 3 เม็ดต่อตัวด้วย (วิตามินเน้นบ่อย ไม่เน้นเยอะครับ)
เช้า อาหารเม็ดเพียวๆ แบบ 1/2 ของที่กินปรกติ
เย็น อาหารเม็ด 1/4 + ข้าวเปล่า + ไก่บดต้ม (จืด) + ไข่ต้ม + น้ำแกงจืดใส่ผัก + ตับต้ม(จืด) + ปลาทูต้มแยกก้าง (จืด) /ปลาดุก ปลาซาบะ ย่างเอาก้างออก + เศษกับข้าวเหลือๆ (อันหลังผสมให้เด็กบ้านๆกินครับ แยกของไซออกมาก่อน) สลับกันไป ส่วนใหญ่ไซที่บ้านจะกินหมดครับ ประสาเด็กหวงของ :012:

วันดีคืนดีเบื่อๆก็ซื้ออาหารเปียกคลุกข้าวเปล่า + อาหารเม็ดเอา สุดท้ายก็ไม่เหลือ :007:
Last edited by Toto on Wed Oct 24, 2012 8:57 am, edited 1 time in total.
โตโต้ ต๊อด ชีโต๊ส น้ำตาล เด็กใต้ ชาวยะลารายงานตัวคร้าบ
โต้ มีนา 47 //27 ตค 55
ต๊อด 15 เมษา 55 (เกิด มกรา 55)
ชีโต๊ส 7 กันยายน 55 (2 ขวบ)
ตาล ....(เกิด มกรา 55)
Toto

ตอบ: 110
สมัครสมาชิก: Tue Sep 06, 2011 8:37 am

Postโดย adisakl » Tue Oct 09, 2012 5:04 pm

ข้าวผสมตับไก่ย่างครับ
adisakl

ตอบ: 29
สมัครสมาชิก: Wed Oct 26, 2011 3:02 pm

Postโดย minjai » Wed Oct 10, 2012 7:14 pm

สูตรหมาอายุยืน ที่บ้านผมทำให้หมาทุกตัวที่เีลี้ยงหมาร่วมกัน คือ กินข้าวคนนี้ล่ะ แต่ปรุงให้น้อยที่สุด พวกเกลือ น้ำปลาต้องน้อยๆ หรือไม่ใช้เลยก็ดี
และต้องที่สำคัญ ต้องมีไก่ตุ๋นยาจีน ทุกเดือน เดือนละครั้ง เพื่อบำรุงร่างกาย ล้างตับไต ไส้พุง ที่้บ้านเลี้ยงมาทุกตัว อายุยืนมากกว่า 12 ปีขึ่นไป

เรื่องอาหารหมาทั้งพรีเมี่ยม และไม่พรีเมี่ยม นั้น ขอไม่ออกความคิดเห็นนะ แต่้ก็ไม่คิดจะซื้อให้กินอะ ซื้อเป็นพวกวิตามินแคปซูล น่าจะดีกว่า
น้องไซ ก็หมาปกติ นี้ล่ะ อย่าไปสปอยส์การเลี้ยงแบบแพงๆ เลย อาหารคนก็กินได้ เน้นผักเยอะๆก็ดี ฝึกหัดแต่เด็กๆ ก็เลี้ยงไม่ยาก ( ผมไม่เคยเลี้ยงไซ มาก่อน แต่คิดว่าไม่ได้ต่างไรกันเท่่าไร )

นิยม
minjai

ตอบ: 97
สมัครสมาชิก: Sun Aug 26, 2012 1:30 pm

Postโดย SAndy » Fri Oct 12, 2012 4:00 pm

ข้าวคลุกปลา+ไข่ต้ม ใส่อาหารเม็ดไป 1/4 กินข้าวปลาและไข่เรียบ เหลืออาหารเม็ดล้วนๆ ข้าวคุลกไก่บด หมูบดก็ชอบค่ะ น้ำคลุกคลิกหน่อย มีแถมให้ผลไม้ด้วยค่ะ น้องๆ ชอบ แตงโม องุ่น ลองกอง
***พี่จัมโบ้กะน้องไวโอ้ ภุมิใจเสนอโดยพี่ sAndy @ พุนพิน สุราษฎร์***
SAndy

ตอบ: 7
สมัครสมาชิก: Mon Sep 24, 2012 5:30 pm

Postโดย lesnumin » Fri Oct 19, 2012 12:14 am

แอบมาสูบค่ะ >< ขอเอสไปทำบ้างนะคะ น่าสนใจมากเลย :007:
ยูโฟ่ กับ ยูฟอร์
lesnumin

ตอบ: 260
สมัครสมาชิก: Thu Jan 05, 2012 12:20 pm

Postโดย Sibygang » Fri Oct 19, 2012 10:26 am

Special Menu อาทิตย์ละครั้ง
อาหารเม็ด+หมูบด+Carrot น้ำคลุกคลิก ไม่ปรุงรส
อาหารเม็ด+ไก่+ตับหั่นเป็นชิ้นเล็ก น้ำคลุกคลิก ไม่ปรุงรส
อาหารเม็ด+อาการเปียก
อาหารเม็ด+ไก่ย่างฉีก
อาหารเม็ด+ปลาซาบะย่างไม่มีก้าง
Sibygang

ตอบ: 33
สมัครสมาชิก: Thu Aug 30, 2012 1:03 pm

Postโดย raajramri » Fri Oct 19, 2012 6:41 pm

เราให้เค้ากินไก่ดิบมีกระดูกตัวนึงต่อไซสองตัวเป็นมื้อเช้า อาหารเม็ดเป็นมือเย็นน่ะค่ะ ไม่ทราบโอเคมั้ยคะแบบนี้
raajramri

ตอบ: 28
สมัครสมาชิก: Fri Oct 19, 2012 6:09 pm

Postโดย RebornAT » Tue Oct 23, 2012 1:09 pm

raajramri wrote:เราให้เค้ากินไก่ดิบมีกระดูกตัวนึงต่อไซสองตัวเป็นมื้อเช้า อาหารเม็ดเป็นมือเย็นน่ะค่ะ ไม่ทราบโอเคมั้ยคะแบบนี้

ผมให้แบบคุณ Raajramri นะครับ ส่วนตัวไม่เคยให้อาหารสุกๆเลย ( ยกเว้นไข่ต้ม ) ปกติให้อาหารเม็ดล้วนๆ ตอนนี้ลองมาให้ โครงไก่ดิบ + อาหารเม็ด คลุกกันครับ เพราะได้ยินพี่หลายๆคนที่เลี้ยงให้โครงไก่ดิบแล้วได้ผลดี

เท่าที่ลองโครงไก่ดิบ สุนัขถ่ายดีกว่าอาหารเม็ดปกติด้วยครับ
We only support responsible breeder

Who are breeding ethically and ensure that dog must meet the breed standard
RebornAT

ตอบ: 196
สมัครสมาชิก: Thu Dec 08, 2011 7:03 pm

Postโดย nattolittle » Fri Oct 26, 2012 2:21 pm

RebornAT wrote:
raajramri wrote:เราให้เค้ากินไก่ดิบมีกระดูกตัวนึงต่อไซสองตัวเป็นมื้อเช้า อาหารเม็ดเป็นมือเย็นน่ะค่ะ ไม่ทราบโอเคมั้ยคะแบบนี้

ผมให้แบบคุณ Raajramri นะครับ ส่วนตัวไม่เคยให้อาหารสุกๆเลย ( ยกเว้นไข่ต้ม ) ปกติให้อาหารเม็ดล้วนๆ ตอนนี้ลองมาให้ โครงไก่ดิบ + อาหารเม็ด คลุกกันครับ เพราะได้ยินพี่หลายๆคนที่เลี้ยงให้โครงไก่ดิบแล้วได้ผลดี

เท่าที่ลองโครงไก่ดิบ สุนัขถ่ายดีกว่าอาหารเม็ดปกติด้วยครับ

จะลองทำให้หมามิกินบ้าง ชอบจับหนูกินตล๊อดตลอด ห้าๆๆๆ :012:
เลี้ยงหมาพาเพลิน Kutami Slider
nattolittle

ตอบ: 206
สมัครสมาชิก: Sat Nov 12, 2011 5:27 pm

กลับไปหน้า บอร์ดพูดคุย

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก Google [Bot] และ ผู้เยี่ยมชม 5 คน